മൊബൈൽ ഹാൻഡ്‌സെറ്റുകൾക്കായി ഇന്ത്യയുടെ നിർമ്മാണ കേന്ദ്രമാക്കി മാറ്റുന്നതിന് ഗവേഷണ-വികസന നിർണ്ണായകമാണ്

ന്യൂഡൽഹി ഒക്ടോബർ 17: മൊബൈൽ ഹാൻഡ്‌സെറ്റുകളുടെ ഉൽ‌പാദന കേന്ദ്രമായി ഇന്ത്യയെ മാറ്റുന്നതിന് ഗവേഷണ വികസന മേഖലയിലെ നിക്ഷേപം ആവശ്യമാണെന്ന് ‘തിങ്ക് ടാങ്ക്’ പുറത്തുവിട്ട റിപ്പോർട്ടിൽ പറയുന്നു. അര ബില്യൺ ജനങ്ങളുടെ ആവശ്യക്കാർ നിറവേറ്റുന്നതിലും മറ്റ് പകുതിയിൽ നിന്ന് നിരന്തരം നവീകരിക്കേണ്ടതിൻറെയും ആവശ്യകതയാണ് ഇന്ത്യയുടെ സാധ്യതയെന്ന് ഇന്ത്യൻ കൗൺസിൽ ഫോർ റിസർച്ച് ഓൺ ഇന്റർനാഷണൽ ഇക്കണോമിക് റിലേഷൻസ് അഭിപ്രായപ്പെട്ടു. ഇന്ത്യാ മൊബൈൽ കോൺഗ്രസ് 2019 ലെ ‘ഇന്ത്യയുടെ മൊബൈൽ ഹാൻഡ്‌സെറ്റ് വ്യവസായത്തിലെ മത്സര പ്രശ്നങ്ങൾ’ എന്ന പഠനത്തിന്റെ ഗവേഷണ കണ്ടെത്തലുകൾ.

ആരോഗ്യകരമായ മത്സരം നിലനിർത്തിക്കൊണ്ടുതന്നെ ആഭ്യന്തര ശേഷി വർദ്ധിപ്പിക്കുന്നതിന് സർക്കാറിന്റെയും വ്യവസായത്തിന്റെയും സഹകരണപരമായ നടപടികൾ സഹായിക്കുമെന്ന് റിപ്പോർട്ട് പറയുന്നു. ഇതേ കാലയളവിൽ ഫോണുകളുടെ ശരാശരി വിൽപ്പന വില 0.11 ശതമാനം കോമ്പൗണ്ട് വാർഷിക വളർച്ചാ നിരക്കിൽ (സിഎജിആർ) കുറഞ്ഞു. ഈ റിപ്പോർട്ടിൽ ഉൾപ്പെടുത്തിയിരിക്കുന്ന ഒരു സവിശേഷത മാപ്പിംഗ് വ്യായാമം, മൊബൈൽ ഫോണുകളുടെ വ്യത്യസ്ത വില, ബ്രാൻഡുകളിലുടനീളം ഗുണനിലവാര മെച്ചപ്പെടുത്തലുകൾ കണ്ടെത്തുന്നു.

ഇന്ത്യയുടെ സാങ്കേതിക വിപ്ലവത്തിന്റെ താക്കോൽ മൊബൈൽ ഫോണുകളാണ്. ആഗോളതലത്തിൽ രണ്ടാമത്തെ വലിയ മൊബൈൽ ഫോൺ വിപണിയാണ് ഇന്ത്യ, ചൈനയ്ക്ക് തൊട്ടുപിന്നിൽ. 2020 ഓടെ ഇന്ത്യയുടെ ജിഡിപിയിൽ ഈ വ്യവസായം 8.2 ശതമാനം സംഭാവന ചെയ്യുമെന്നാണ് പ്രതീക്ഷിക്കുന്നത്. നിലവിൽ ഇന്ത്യയിലെ മൊബൈൽ ഫോൺ വിപണിയിൽ 75 ലധികം ബ്രാൻഡുകളും 3400 മോഡലുകളുമുണ്ട്. വിപണി വളരെ ചലനാത്മകമാണ്.

Share
അഭിപ്രായം എഴുതാം