പ്രധാനമന്ത്രി ‘വാൻ ധൻ വികാസ് യോജന’ മുഖ്യമന്ത്രി ഉദ്ഘാടനം ചെയ്തു

എന്‍ ബിരണ്‍ സിങ്ങ്

ഇംഫാല്‍ ഒക്ടോബര്‍ 14: ഇന്ന് ഉദ്ഘാടനം ചെയ്ത പ്രധാൻ മന്ത്രി വാൻ ധൻ വികാസ് യോജന ഗോത്രവർഗത്തിന്റെ സമ്പദ്‌വ്യവസ്ഥയെ മാറ്റിമറിക്കുമെന്ന് മണിപ്പൂര്‍ മുഖ്യമന്ത്രി എന്‍ ബിരണ്‍ സിങ്ങ് പറഞ്ഞു. ഇന്ന് ഇംഫാലിലെ ക്ലാസിക് ഗ്രാൻഡെയിൽ വാൻ ധൻ വികാസ് കാരിയാക്രത്തിന്റെ ഉദ്ഘാടന ചടങ്ങിലും സംസ്ഥാനതല അഭിഭാഷക വർക്ക് ഷോപ്പിലും അദ്ദേഹം ഇക്കാര്യം വ്യക്തമാക്കി.

സംസ്ഥാനത്ത് 75 വാൻ ധൻ വികാസ് കേന്ദ്രങ്ങൾ തുറക്കുമെന്ന് മുഖ്യമന്ത്രി അറിയിച്ചു. പ്രധാനമായും എട്ട് ഉല്‍പ്പന്നങ്ങളുടെ ശേഖരണം, നിര്‍മ്മാണം എന്നിവയിലാണ് സംസ്ഥാനം ലക്ഷ്യം വെയ്ക്കുന്നതെന്ന് അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. ഹാൻ ബ്രൂം, നെല്ലിക്ക, കാട്ടു തേൻ, മഷ്റൂം, കാട്ടു ആപ്പിൾ, മുള ഷൂട്ട്, ഇന്ത്യൻ ഒലിവ് (ചോർഫോൺ), മഞ്ഞൾ. വടക്ക് കിഴക്കൻ മേഖലയിലെ ഗോത്രവർഗക്കാർക്കായി വിവിധ ക്ഷേമ പദ്ധതികളും പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദി ആരംഭിച്ചതായി മുഖ്യമന്ത്രി പറഞ്ഞു. മണിപ്പൂർ പോലുള്ള മലയോര സംസ്ഥാനങ്ങൾക്കായി കുന്നിലും താഴ്വരയിലും തുല്യവികസനം നടത്തുന്നതിനായി ഹിൽ ഏരിയാസ് ഡെവലപ്മെന്റ് പ്രോഗ്രാം (എച്ച്എഡിപി) അവതരിപ്പിച്ചു. പരിപാടിയിൽ തമെങ്‌ലോംഗ് ജില്ലയ്ക്ക് 90 ലക്ഷം ലഭിക്കും.

എം‌എസ്എംഇ ബിസിനസുകളിൽ വനിതാ ഉടമസ്ഥതയിലും മണിപ്പൂർ ഒന്നാമതാണെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. എം‌എസ്‌എം‌ഇ ബിസിനസുകളിൽ 50 ശതമാനവും മണിപ്പൂർ വനിതകളാണ്. ബിസിനസ്സ് ആരംഭിക്കുന്നതിനായി പട്ടികജാതി, പട്ടികവർഗ, ഒബിസി, സ്ത്രീകൾ, ന്യൂനപക്ഷങ്ങൾ എന്നിവർക്ക് സബ്സിഡിയും സോഫ്റ്റ് ലോണും നൽകുന്നതിന് നിലവിലുള്ള സ്റ്റാർട്ട് അപ്പ് മണിപ്പൂർ പദ്ധതി പ്രകാരം ‘സ്റ്റാൻഡ് അപ്പ് മണിപ്പൂർ’ പദ്ധതിക്ക് സംസ്ഥാന മന്ത്രിസഭ അടുത്തിടെ അംഗീകാരം നൽകിയതായി മുഖ്യമന്ത്രി വ്യക്തമാക്കി. അത്തരം കർഷകരുടെ ഉപജീവനവും വരുമാനവും മെച്ചപ്പെടുത്തി വാൻ ധൻ വികാസ് യോജന സഹായിക്കുമെന്ന് മുഖ്യമന്ത്രി പ്രതീക്ഷിച്ചു.

Share
അഭിപ്രായം എഴുതാം