ഫെനിയിൽ നിന്ന് വെള്ളം പിൻവലിക്കാനുള്ള ബംഗ്ലാദേശിന്റെ തീരുമാനത്തെ ത്രിപുര ഉപമുഖ്യമന്ത്രി പ്രശംസിച്ചു

അഗർത്തല ഒക്ടോബർ 10: ഉപമുഖ്യമന്ത്രി ജിഷ്ണു ദേവ് വർമ്മ വ്യാഴാഴ്ച പറഞ്ഞു. ബംഗ്ലാദേശ് പ്രധാനമന്ത്രി ഷെയ്ഖ് ഹസീനയുടെ ദില്ലി സന്ദർശനത്തിന് ശേഷം ഇന്ത്യയും ബംഗ്ലാദേശും തമ്മിലുള്ള ഉഭയകക്ഷി ബന്ധം പുതിയ ഉയരത്തിലെത്തി. സൗത്ത് ത്രിപുരയിലെ സബ്രൂം ടൗണിനുള്ള കുടിവെള്ള പദ്ധതിക്കായി ഫെനി നദിയിൽ നിന്ന് വെള്ളം പിന്‍വലിക്കാനുള്ള കരാറില്‍ ഒപ്പുവെച്ചു. മൺസൂൺ കാലത്തും വരണ്ട കാലാവസ്ഥയിലും ഫെനി നദിയിൽ ജലക്ഷാമമില്ലെന്ന് ദേവ് വർമ്മ പറഞ്ഞു. നദിക്ക് കുറഞ്ഞത് 110 കുസെക് പ്രവാഹമുണ്ട്, മഴക്കാലത്ത് 750 ക്യൂസെക്കും ശൈത്യകാലത്ത് 100 കുസെക്കും പുറത്ത് വിടുന്നു.

രണ്ട് വർഷം മുമ്പ് രണ്ട് പ്രധാനമന്ത്രിമാരും തമ്മിൽ ഇക്കാര്യം ചർച്ച ചെയ്യപ്പെട്ടിരുന്നുവെങ്കിലും അത് നടപ്പിലായില്ല. ഇത് സബ്രൂമിലെ ജനങ്ങളെ ബാധിച്ചു. ഇപ്പോൾ മാഡം ഹസീനയുടെ ആംഗ്യത്തോടെ ദീർഘകാലമായി നിലനിൽക്കുന്ന ജലപ്രശ്നം പരിഹരിക്കപ്പെടുമെന്ന് ദേവ് വർമ്മ പറഞ്ഞു.
വെള്ളം പിൻവലിക്കാൻ വാട്ടർ പമ്പുകൾ സ്ഥാപിക്കുമെന്നും ബംഗ്ലാദേശിലെയും ഇന്ത്യയിലെയും ഉദ്യോഗസ്ഥർ സംയുക്തമായി പ്രവർത്തനങ്ങൾ നിരീക്ഷിക്കുമെന്നും ദേവ് വർമ്മ പറഞ്ഞു.
നദീതീരത്തെ മണ്ണൊലിപ്പ് തടയുന്നതിന് നദിയിൽ നിന്ന് പിൻവലിക്കൽ പ്രവർത്തനങ്ങളുടെ പ്രതികൂല സ്വാധീനം പോലുള്ള കാര്യങ്ങൾ സൂക്ഷ്മമായി നിരീക്ഷിക്കുമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു.
സംയുക്ത തീരദേശ നിരീക്ഷണ സംവിധാനത്തിനുള്ള കരാർ, ട്രക്കുകൾ വഴി ബംഗ്ലാദേശിൽ നിന്ന് ത്രിപുരയിലേക്ക് ബൾക്ക് എൽപിജി ഇറക്കുമതി, രണ്ട് വികസന പങ്കാളിത്ത പദ്ധതികൾ എന്നിവയുൾപ്പെടെ ഇരു രാജ്യങ്ങളും തമ്മിലുള്ള ഏഴ് കരാറുകളിൽ ഒപ്പുവച്ചു. ഇത് ഇരു രാജ്യങ്ങളും തമ്മിലുള്ള ഉഭയകക്ഷി ബന്ധം ഉയർത്തുന്നു.

Share
അഭിപ്രായം എഴുതാം