അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ പരിശീലനം; 40 പേരുടെ ജീവനെടുത്തു; രണ്ടാം ശ്രമം പരാജയപ്പെട്ടു. പുല്‍വാമ ഭീകരർക്കെതിരെയുള്ള കുറ്റപത്രം എന്‍ ഐ എ പ്രത്യേക കോടതിയില്‍ സമർപ്പിച്ചു.

ന്യൂഡല്‍ഹി : 14-02-2019 ലെ പുൽവാമയിലെ ലത്പുരയിൽ വെച്ച് 40 സിആർപിഎഫ് ജവാൻമാർ വീരമൃത്യു വരിക്കുവാന്‍ കാരണമായ ആക്രമണവുമായി ബന്ധപ്പെട്ട കേസിൽ 19 പ്രതികൾക്കെതിരെ 13800 പേജുള്ള കുറ്റപത്രം എൻ ഐ എ സമർപ്പിച്ചു. 25-08-2020 ബുധനാഴ്ച ജമ്മുവിലെ എൻ ഐ എ പ്രത്യേക കോടതിയിലാണ് കുറ്റപത്രം സമർപ്പിച്ചത്. ആർ പി സി 120b, 121, 121A, 122, 173, 307, 302 വകുപ്പ് പ്രകാരവും ആയുധ നിയമം 7, 25, 27 വകുപ് പ്രകാരവും സ്ഫോടനാത്മക ലഹരിവസ്തു നിയമം 3, 4, 5 വകുപ്പ് പ്രകാരവും യുഎപിഎ 16, 17, 18, 18 A, 18B, 19, 20, 21, 38, 39 വകുപ്പ് പ്രകാരവും ഫോറിനേഴ്സ് ആക്ട് 14c വകുപ്പ് പ്രകാരവും ജമ്മുകശ്മീരിലെ പൊതു സ്വത്തുമായി ബന്ധപ്പെട്ട നിയമ വകുപ്പ് 4 പ്രകാരവും ആണ് താഴെപ്പറയുന്ന വ്യക്തികൾക്കെതിരെ കുറ്റപത്രം സമർപ്പിച്ചത്.

ഒളിവിലുള്ള പാകിസ്ഥാനി സ്വദേശി മസൂദ് അസർ (52), ഒളിവിലുള്ള പാകിസ്ഥാനി സ്വദേശി റൂഫ് അസ്ഗർ (47), ഒളിവിലുള്ള പാകിസ്ഥാനി സ്വദേശി അമ്മർ അൽവി (46), അറസ്റ്റിലായ പുൽവാമ സ്വദേശി ഷക്കീർ ബഷീർ (24), ഇൻഷ ജാൻ (22) , പീർ താരിക്ക് അഹമ്മദ് ഷാ (53), വയിസ് ഉൾ ഇസ്ലാം (20). മുഹമ്മദ് അബ്ബാസ് രാത്തർ (25), ഒളിവിലായ ആയ പാകിസ്ഥാനി സ്വദേശി മുഹമ്മദ് ഇസ്മയിൽ (25), ഒളിവിലായ പുൽവാമ സ്വദേശി അഷക് അഹമ്മദ് നെഗ്രു (33), മരണപ്പെട്ട പുൽവാമ സ്വദേശി അദിൽ അഹമ്മദ് ദർ (21), മരണപ്പെട്ട പാക്കിസ്ഥാനി സ്വദേശി മുഹമ്മദ് ഉമർ ഫാറൂഖ് (24), മരണപ്പെട്ട പാകിസ്താനി സ്വദേശി മുഹമ്മദ് കമറാൻ അലി (25), മരണപ്പെട്ട ആനന്ദ് നഗർ സ്വദേശി സജ്ജദ് അഹമ്മദ് ഭട്ട് (19), മരണപ്പെട്ട പുൽവാമ സ്വദേശി മുഹാസിർ അഹമ്മദ് ഖാൻ (24), മരണപ്പെട്ട പാകിസ്താനി സ്വദേശി ക്വാറി യാസിർ എന്നിവരാണ് ആണ് കുറ്റാരോപിതർ.

പാകിസ്ഥാൻ ആസ്ഥാനമാക്കിയുള്ള തീവ്രവാദ സംഘടനയായ ജെയ്ഷെ മുഹമ്മദ് നേതൃത്വത്തിൽ ഉണ്ടായ ക്രിമിനൽ ഗൂഢാലോചനയുടെ ഫലമാണ് പുൽവാമ ആക്രമണം എന്ന് എൻ ഐ എ അന്വേഷണത്തിൽ വ്യക്തമാക്കി. താലിബാനിൽ ഉള്ള അൽക്വയിദ ജെ ഇ എം. അഫ്ഗാനിസ്ഥാനിൽ ഹക്കാനി ജെ ഇ എം എന്നീ പരിശീലന ക്യാമ്പുകളിലേക്ക് ജെ ഇ എം നേതാക്കന്മാർ അവരുടെ കേഡർമാരെ അയക്കാറുണ്ട്. തീവ്രവാദത്തിന് ഉപയോഗിക്കുന്ന സ്ഫോടകവസ്തുക്കൾ കൈകാര്യം ചെയ്യുവാനും മറ്റ് ആക്രമണരീതികൾ പഠിക്കുവാനും വേണ്ടിയാണ് ഇവരെ പരിശീലന ക്യാമ്പുകളിൽ വിടുന്നത്.

കേസിലെ പ്രധാന പ്രതി മുഹമ്മദ് ഉമർ ഫാറൂക്ക് സ്ഫോടക വസ്തുക്കൾ ഉപയോഗിക്കുന്നതിനുള്ള പരിശീലനത്തിനായി 2016 – 17 അഫ്ഗാനിസ്ഥാൻ സന്ദർശിച്ചിരുന്നു. 2018 ഏപ്രിൽ ജമ്മു സാംബ സെക്റ്ററിലൂടെ ഇന്ത്യയിലേക്ക് നുഴഞ്ഞു കയറ്റം നടത്തുകയും പുൽവാമയിലെ ജയ്ഷെ മുഹമ്മദ് കമാൻഡറായി വർത്തിക്കുകയും ചെയ്തു. മുഹമ്മദ് കമ്രാൻ മുഹമ്മദ് ഇസ്മയിൽ, ക്വാറി യാസിർ എന്നിവരും അവരുടെ പ്രാദേശിക കയ്യാളന്മാരും സ്പോടക വസ്തുവായ ഐ ഇ ഡി ഉപയോഗിച്ച് സുരക്ഷാ സേനയെ ആക്രമിക്കാൻ പരിശീലിച്ചിരുന്നു.

പ്രതികളായ ഷക്കീർ ബഷീർ, ഇൻഷാ ജാൻ, പിയർ താരിഖ് അഹ്മദ് ഷാ, ബിലാൽ അഹ്മദ് കുച്ചെ എന്നിവർ ജെ‌എം തീവ്രവാദികള്‍ക്ക് യാത്രസൌകര്യങ്ങള്‍ നല്‍കുകയും സ്വന്തം വീടുകളിൽ പാർപ്പിക്കുകയും ചെയ്തു. 2018 ഡിസംബർ മുതൽ ഷക്കീർ ബഷീർ ജമ്മു-ശ്രീനഗറിലെ ദേശീയപാതയില്‍ സേനയെ വിന്യസിപ്പിക്കുവാന്‍ ആരംഭിച്ചു. ഷാക്കിർ ബഷീർ ഐ‌ഇഡി ഉണ്ടാക്കുന്നതിനുള്ള ആർ‌ഡി‌എക്സ്, ജെലാറ്റിൻ സ്റ്റിക്കുകൾ, അലുമിനിയം പവർ, കാൽസ്യം-അമോണിയം നൈട്രേറ്റ് എന്നീ സ്‌ഫോടകവസ്തുക്കള്‍ ശേഖരിച്ചു സ്വന്തം വീട്ടില്‍ സൂക്ഷിച്ചു.

2019 ജനുവരിയിൽ, സഞ്ജദ് അഹ്മദ് ഭട്ട് ഐ ഇ ഡി ആക്രമണത്തിനുവേണ്ടി ഒരു മാരുതി ഈകോ കാർ വാങ്ങി. കാർ ഷക്കീർ ബഷീറിന്റെ വീട്ടിലാണ് സൂക്ഷിച്ചിരുന്നത്. വൈസ്-ഉൽ-ഇസ്ലാം പ്രതിയായ മുഹമ്മദ് ഇസ്മായിലിന്‍റേയും സൈഫുള്ളയുടേയും നിർദേശപ്രകാരം ആമസോൺ അക്കൗണ്ടിൽ നിന്നും 4 കിലോ അലുമിനിയം പൊടി വരുത്തിച്ചു കൊടുത്തു.

2019 ജനുവരി അവസാനത്തോടെ മുഹമ്മദ് ഉമർ ഫാറൂഖ്, സമീർ ദാർ, ആദിൽ ദാർ എന്നിവർ ഇൻഷാ ജാനിന്റെ വീട്ടിൽ നടന്ന ചാവേർ ആക്രമണത്തിന്റെ പ്രചാരണ വീഡിയോ ക്ലിപ്പ് ഉണ്ടാക്കി, ആക്രമണം ഉണ്ടായ ഉടനെ പുറത്തിറക്കുകയും ചെയ്തു.

2019 ഫെബ്രുവരി ആദ്യ വാരത്തിൽ മുഹമ്മദ് ഉമർ ഫാറൂഖ്, സമീർ അഹ്മദ് ദാർ, ആദിൽ അഹ്മദ് ദാർ, ഷക്കീർ ബഷീർ എന്നിവർ ആർ‌ഡി‌എക്സ്, കാൽസ്യം-അമോണിയം നൈട്രേറ്റ്, ജെലാറ്റിൻ സ്റ്റിക്കുകൾ, അലുമിനിയം എന്നിവ ഉപയോഗിച്ച് ഐ‌ഇഡി നിർമ്മിച്ചു. ഒന്ന് 160 കിലോഗ്രാം ഭാരമുള്ളതും, 40 കിലോഗ്രാം ഭാരമുള്ളതുമായ രണ്ട് കണ്ടെയ്നറുകളിൽ നിറച്ചു. ഇതു രണ്ടും‌ മാരുതി ഈക്കോ കാറിൽ ഘടിപ്പിക്കുകയും 2019 ഫെബ്രുവരി 6ന് രാവിലെ തയ്യാറാകുകയും ചെയ്തു. പക്ഷം, കനത്ത മഞ്ഞുവീഴ്ച കാരണം, ദേശീയപാതയിലെ വാഹനഗതാഗതം നിർത്തിവച്ചു.

2019 ഫെബ്രുവരി 14 ന് ദേശീയപാത തുറന്നപ്പോൾ ഷക്കീർ ബഷീർ ആദിൽ അഹ്മദ് ദാറിനെയും കൊണ്ട് ദേശീയപാത വരെ വണ്ടിയോടിച്ചു. ദേശീയ പാതയില്‍ വച്ച് അഹ്മദ് ദാറിന് വാഹനം കൈമാറി. അഹ്മദ് ദാർ 200 കിലോഗ്രാം ഹൈഗ്രേഡ് സ്‌ഫോടകവസ്തുക്കൾ നിറച്ച മാരുതി ഈക്കോ കാർ സിആർ‌പി‌എഫ് വാഹനവ്യൂഹത്തിലുള്ള ബസ്സിനു നേരെ ഇടിച്ചുകയറ്റിയാണ് ചാവേർ ആക്രമണം നടത്തിയത്. 40 സി‌ആർ‌പി‌എഫ് ഉദ്യോഗസ്ഥർ രക്തസാക്ഷിത്വം വരിച്ചു. 32,90,719 രൂപയുടെ നാശനഷ്ചമുണ്ടായി.

മസൂദ് അസ്ഹർ, റൂഫ് അസ്ഗർ, അമർ അൽവി എന്നിവർ അടങ്ങുന്ന പാകിസ്ഥാൻ ആസ്ഥാനമായുള്ള ജെ ഇഎം നേതൃത്വം ആക്രമണത്തിന് മുമ്പും ശേഷവും പാകിസ്ഥാൻ ജെ‌എം തീവ്രവാദികൾക്ക് നിർദ്ദേശങ്ങൾ നൽകിയിരുന്നുവെന്ന് അന്വേഷണത്തിൽ വ്യക്തമായി. ആക്രമണത്തെത്തുടർന്ന് ഒഴിവാക്കപ്പെട്ട മറ്റൊരു ചാവേർ ആക്രമണം കൂടി നടത്താന്‍ ഇവർ പദ്ധതിയിട്ടിരുന്നു. എന്നാല്‍ മുഹമ്മദ് ഉമർ ഫാറൂഖ് എന്ന തീവ്രവാദിയെ സുരക്ഷാ സൈനീകർ വധിച്ചതിനെത്തുടർന്ന് ബാലകോട്ട് പണിമുടക്കുണ്ടായി. ഇതിനെ തുടർന്ന് നടത്താൻ സാധിച്ചില്ല.

സാംബ-കതുവയ്‌ക്ക് എതിർവശത്തുള്ള ഷക്കർഗഡിൽ (പാക്കിസ്ഥാൻ) സ്ഥിതിചെയ്യുന്ന ലോഞ്ച് പാഡുകളിൽ നിന്ന് ഇന്ത്യൻ അതിർത്തിയിലേക്ക് തീവ്രവാദികളെ കടത്തിവിടുന്നതിനുള്ള പാകിസ്ഥാന്‍റെ സംവിധാനത്തെ കുറിച്ച് അന്വേഷസംഘത്തിന് വിവരം ലഭിച്ചു.

കേന്ദ്ര-സംസ്ഥാന സർക്കാർ ഏജൻസികളിൽ നിന്നും വിദേശ നിയമ നിർവ്വഹണ ഏജൻസികളിൽ നിന്നും ലഭിച്ച വിലയേറിയ വിവരങ്ങളുടെ സഹായത്തോടെ ഒന്നരവർഷത്തെ കഠിനവും സൂക്ഷ്മവുമായ അന്വേഷണങ്ങള്‍ക്കു ശേഷമാണ് 19 പ്രതികള്‍ക്കെതിരെ ഈ കുറ്റപത്രം സമർപ്പിക്കാനായത്. നികൃഷ്ടവും ക്രൂരവുമായ ആക്രമണം നടത്തിയ പ്രതികൾക്കെതിരെ ധാരാളം ഡിജിറ്റൽ, ഫോറൻസിക്, ഡോക്യുമെന്ററി തെളിവുകളും മൊഴികളും ശേഖരിച്ചു. ഇന്ത്യയിൽ തീവ്രവാദ ആക്രമണങ്ങൾ നടത്താനും കശ്മീർ യുവാക്കളെ പ്രകോപിപ്പിക്കാനും വേണ്ട ഇടപെടലുകള്‍ നടത്തിയ പാകിസ്ഥാൻ ആസ്ഥാനമായുള്ള സ്ഥാപനങ്ങളെ കുറിച്ച് കുറ്റപത്രത്തില്‍ സൂചിപ്പിച്ചിട്ടുണ്ട്. ഒളിവിൽ പോയ പ്രതിക്കെതിരെയും കേസെടുക്കുകയും കേസിൽ കൂടുതൽ അന്വേഷണം തുടരുകയും ചെയ്യുന്നു.

Share
അഭിപ്രായം എഴുതാം