കര്‍ഷക ലോങ് മാര്‍ച്ച് സമരം അവസാനിച്ചു

മുംബൈ: നാസിക്കില്‍ നിന്ന് മുംബൈയിലേക്ക് മാര്‍ച്ച് നടത്തിയ ആയിരക്കണക്കിന് കര്‍ഷക സമരം അവസാനിപ്പിക്കാന്‍ തീരുമാനിച്ചു. കര്‍ഷകസംഘവുമായി മഹാരാഷ്ട്ര മുഖ്യമന്ത്രി ഏകനാഥ് ഷിന്‍ഡെ ചര്‍ച്ച നടത്തിയതിനു പിന്നാലെയാണ് സമരം അവസാനിപ്പിക്കാന്‍ കര്‍ഷകര്‍ തീരുമാനിച്ചത്. 200 കിലോമീറ്റര്‍ ‘ലോങ് മാര്‍ച്ചിന്’ നേതൃത്വം നല്‍കിയ സി.പി.ഐ നേതാവും മുന്‍ എം.എല്‍.എയുമായ ജീവ പാണ്ഡു ഗാവിത്താണ് ഇന്ന് തീരുമാനം പ്രഖ്യാപിച്ചത്. ജില്ലാ കളക്ടര്‍മാര്‍ നാസിക്കിലും മറ്റ് പല സ്ഥലങ്ങളിലും സന്ദര്‍ശനം നടത്തി, വാഗ്ദാനങ്ങള്‍ പാലിക്കാന്‍ സംസ്ഥാന സര്‍ക്കാര്‍ അടിയന്തര നടപടികള്‍ സ്വീകരിച്ചിട്ടുണ്ടെന്നും ഗവിത് പറഞ്ഞു. വനാവകാശം, വനഭൂമി കയ്യേറ്റം, ക്ഷേത്ര ട്രസ്റ്റുകളുടെ ഭൂമി കൈമാറ്റം എന്നിവ കൃഷിക്കാര്‍ക്ക് കൈമാറുന്നത് ഉള്‍പ്പെടെ 14 കാര്യങ്ങള്‍ കര്‍ഷക പ്രതിനിധി സംഘവുമായി ചര്‍ച്ച ചെയ്തതായി ഷിന്‍ഡെ പറഞ്ഞു. സാധനങ്ങളുടെ വിലക്കുറവും കാലവര്‍ഷക്കെടുതിയില്‍ കൃഷിനാശവും നേരിടുന്ന ഉള്ളി കര്‍ഷകര്‍ക്ക് സാമ്പത്തിക ആശ്വാസമായി ക്വിന്റലിന് 350 രൂപ നല്‍കുമെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. എന്നാല്‍ സോയാബീന്‍, പരുത്തി, ടവര്‍ എന്നിവയുടെ വിലയിടിവ് തടയാനും സമീപകാല മഴക്കെടുതിയിലും മറ്റ് പ്രകൃതിക്ഷോഭങ്ങളിലും നാശനഷ്ടം സംഭവിച്ച കര്‍ഷകര്‍ക്ക് അടിയന്തര സഹായം നല്‍കണമെന്നും കര്‍ഷകര്‍ ആവശ്യപ്പെട്ടു. സി.പി.എം സംഘടിപ്പിച്ച മാര്‍ച്ചില്‍ കര്‍ഷകരെ കൂടാതെ ആശാ പ്രവര്‍ത്തകരെപ്പോലുള്ള അസംഘടിത മേഖലയിലെ നിരവധി തൊഴിലാളികളും ആദിവാസി വിഭാഗങ്ങളിലെ അംഗങ്ങളും പങ്കെടുത്തിരുന്നു.

Share
അഭിപ്രായം എഴുതാം