വിഭവസമൃദ്ധമായ ആഫ്രിക്കയും ഇന്ത്യയുടെ വായ്പ തന്ത്രവും

ആഫ്രിക്കയെ ലക്ഷ്യമിട്ട് ഇന്ത്യയുടെ സാമ്പത്തിക നയതന്ത്രം. ഭൂഖണ്ഡത്തിലെ രാജ്യങ്ങളിലേക്കുള്ള വായ്പാ പ്രവാഹത്തിലൂടെയാണ് രാജ്യം ഈ നീക്കം നടത്തുന്നത്. ഇപ്പോള്‍ വായ്പകള്‍ ഇന്ത്യ വര്‍ധിപ്പിച്ചുവരികയാണ്. വിഭവസമൃദ്ധമായ ഭൂഖണ്ഡത്തില്‍ സാന്നിധ്യം വര്‍ധിപ്പിക്കാനും സ്വാധീനം വര്‍ധിപ്പിക്കുന്ന കാര്യത്തില്‍ ചൈനയുടെ ഒപ്പമെത്താനുമുള്ള ഇന്ത്യയുടെ ശ്രമമായാണ് ഇതിനെ വിദഗ്ധര്‍ വിലയിരുത്തുന്നത്. മാധ്യമ റിപ്പോര്‍ട്ടുകള്‍ അനുസരിച്ച് നാല്‍പ്പത്തിരണ്ട് ആഫ്രിക്കന്‍ രാജ്യങ്ങള്‍ക്ക് കഴിഞ്ഞ ദശകത്തില്‍ ഏകദേശം 12 ബില്യണ്‍ ഡോളര്‍ ലഭിച്ചു. ഇന്ത്യയുടെ ‘സാമ്പത്തിക നയതന്ത്ര’ത്തിനുള്ള ഒരു ഉപകരണമായി പ്രവര്‍ത്തിക്കുകയാണ് എക്സ്പോര്‍ട്ട് -ഇംപോര്‍ട്ട് ബാങ്ക്. ആഫ്രിക്കയിലുടനീളം ഇന്ത്യ 195 പ്രോജക്ട് അധിഷ്ഠിത വായ്പകള്‍ നല്‍കിയിട്ടുണ്ട്. ആരോഗ്യ സംരക്ഷണം, അടിസ്ഥാന സൗകര്യങ്ങള്‍, കൃഷി, ജലസേചനം എന്നിവ ഉള്‍പ്പെടുന്ന പ്രോജക്ടുകള്‍ക്കായാണ് പ്രധാനമായും ധനസഹായം നല്‍കുന്നത്. ലോകത്തിലെ രണ്ടാമത്തെ വലിയ ഭൂഖണ്ഡത്തിലെ രാജ്യങ്ങളുമായി ഇടപഴകാന്‍ ഇന്ത്യ ശ്രമങ്ങള്‍ ഊര്‍ജ്ജിതമാക്കിയത് ചൈനയുടെ അപകടകരമായ മുന്നേറ്റം മൂലമാണ്. ലോകത്തിലെ രണ്ടാമത്തെ വലിയ ഭൂഖണ്ഡത്തിലെ രാജ്യങ്ങളുമായി ഇടപഴകാന്‍ തുടങ്ങിയതോടെ ചൈനക്കത് ക്ഷീണമായി. 2016മുതല്‍ അവരുടെ ആഫ്രിക്കയിലേക്കുള്ള വായ്പകളില്‍ ഇടിവ് നേരിട്ടു.2010-2020 കാലഘട്ടത്തില്‍ ബെയ്ജിംഗ് ആഫ്രിക്കന്‍ രാജ്യങ്ങള്‍ക്ക് 134.6 ബില്യണ്‍ ഡോളര്‍ വാഗ്ദാനം ചെയ്തതായി ബോസ്റ്റണ്‍ സര്‍വകലാശാലയുടെ ഗ്ലോബല്‍ ഡെവലപ്‌മെന്റ് പോളിസി സെന്ററില്‍ നിന്നുള്ള കണക്കുകള്‍ വ്യക്തമാക്കുന്നു. ഇത് ഇന്ത്യ വാഗ്ദാനം ചെയ്തതിനേക്കാള്‍ 11 മടങ്ങ് കൂടുതലാണ്.വളര്‍ന്നുവരുന്ന ലിഥിയം വിതരണ കേന്ദ്രങ്ങളില്‍ പ്രത്യേകം ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിച്ച്, ആഫ്രിക്കയിലെ ധാതു വിഭവങ്ങള്‍ ചൂഷണം ചെയ്യാന്‍ ചൈന ശ്രദ്ധ കേന്ദ്രീകരിച്ചു. ഈ തന്ത്രപരമായ നീക്കം വൈദ്യുത വാഹനങ്ങളില്‍ ഉപയോഗിക്കുന്ന ഒരു നിര്‍ണായക ലോഹത്തിനായി വിപണിയില്‍ മുന്‍തൂക്കം നേടാന്‍ ചൈനക്കായി. ഗിനിയയില്‍ നിന്ന് ഏറ്റവും കൂടുതല്‍ ബോക്‌സൈറ്റ് വാങ്ങുന്ന രാജ്യം എന്ന പദവി ചൈനയ്ക്കാണ്. അലുമിന അലുമിന ഉല്‍പ്പാദനത്തിന് ആവശ്യമാണ് ഇത്. ആവശ്യമാണ് ഇത്.കൂടാതെ, പശ്ചിമാഫ്രിക്കന്‍ രാജ്യമായ ഗിനിയയില്‍ സ്ഥിതി ചെയ്യുന്ന ഉയര്‍ന്ന ഗ്രേഡ് ഇരുമ്പയിര് ഖനികളിലും ചൈന നിക്ഷേപം നടത്തിയിട്ടുണ്ട്.

ഇന്ന് സാമ്പത്തികവും നയതന്ത്രപരവുമായ ബന്ധങ്ങള്‍ മെച്ചപ്പെടുത്താന്‍ ലക്ഷ്യമിട്ട് പ്രധാനമന്ത്രി നരേന്ദ്ര മോദിയുടെ സര്‍ക്കാര്‍ ആഫ്രിക്കയുമായുള്ള ശക്തമായ ബന്ധം സജീവമായി പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുകയാണ്. പാന്‍ഡെമിക്കിന്റെയും ഉക്രെയ്നിലെ റഷ്യയുടെ സംഘര്‍ഷത്തിന്റെയും സാമ്പത്തിക പ്രത്യാഘാതങ്ങള്‍ ആഫ്രിക്കയെ പിടിമുറുക്കുമ്പോള്‍, തങ്ങളുടെ സാന്നിധ്യവും ഇടപെടലും വിപുലീകരിക്കുന്നതിനുള്ള അനുകൂലമായ സാഹചര്യം ഒരുങ്ങിയതായും ഇന്ത്യ മനസിലാക്കി.കഴിഞ്ഞ ഒമ്പത് വര്‍ഷത്തിനിടെ, ആഫ്രിക്കന്‍ രാജ്യങ്ങളില്‍ നിരവധി എംബസികള്‍ ഇന്ത്യ തുറന്നു. ഫെബ്രുവരിയില്‍, ഇന്ത്യ വോയ്‌സ് ഓഫ് ഗ്ലോബല്‍ സൗത്ത് ഉച്ചകോടി സംഘടിപ്പിച്ചു. അതില്‍ 48 ആഫ്രിക്കന്‍ രാജ്യങ്ങളില്‍ നിന്നുള്ള പ്രതിനിധികള്‍ ആതിഥേയത്വം വഹിച്ചു. ആഗോളതലത്തില്‍ ദക്ഷിണേന്ത്യയുടെ ഒരു പ്രമുഖ ശബ്ദമായി ഇന്ത്യയെ പ്രധാനമന്ത്രി മോദി സജീവമായി പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്നു.കൂടാതെ, വികസ്വര സമ്പദ്വ്യവസ്ഥകള്‍ അഭിമുഖീകരിക്കുന്ന കടബാധ്യതകള്‍ ഉയര്‍ത്തിക്കാട്ടാന്‍ ഇന്ത്യ 20 രാജ്യങ്ങളുടെ ഗ്രൂപ്പിന്റെ അധ്യക്ഷസ്ഥാനം ഉപയോഗിക്കുകയും ചെയ്തു.25 വര്‍ഷത്തിന് അപ്പുറത്തേക്ക് നാം ചിന്തിക്കുകയാണെന്ന് വിദേശകാര്യമന്ത്രി എസ് ജയ്ശങ്കര്‍ പറഞ്ഞു. കൂടാതെ 2047 ല്‍ നമ്മള്‍ എവിടെയായിരിക്കുമെന്ന് സ്വയം ചോദിക്കുക, അതിനായി തയ്യാറെടുക്കാന്‍ ഞങ്ങള്‍ ഇപ്പോള്‍ എന്താണ് ചെയ്യേണ്ടത്-ജയ്ശങ്കര്‍ ചോദിക്കുന്നു.
ചൈനയുടെ ധനസഹായത്തിന്റെ അളവ് ഇന്ത്യയേക്കാള്‍ വലുതാണ്, എന്നാല്‍ അവര്‍ക്ക് എന്താണ് വേണ്ടതെന്ന് അവര്‍ തീരുമാനിക്കട്ടെ എന്നാണ് ഇന്ത്യന്‍ നയം. 2000-നും 2020-നും ഇടയില്‍ ആഫ്രിക്കന്‍ രാജ്യങ്ങള്‍ക്ക് ചൈന മൊത്തം 59.87 ബില്യണ്‍ ഡോളര്‍ വായ്പ നല്‍കിയതായി ആഫ്രിക്ക ഡെയ്‌ലി റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്തു. ഇവരില്‍ പലരും ഇന്ന് ചൈനയുടെ കടക്കാരാണ്. നിലവില്‍, താഴ്ന്ന വരുമാനമുള്ള 22 ആഫ്രിക്കന്‍ രാജ്യങ്ങള്‍ ഒന്നുകില്‍ ഇതിനകം കടുത്ത കടബാധ്യത നേരിടുന്നു അല്ലെങ്കില്‍ അത്തരം ദുരിതം നേരിടാനുള്ള സാധ്യതയിലാണ്. ഇവിടെയാണ് ഇന്ത്യയുടെ പ്രസക്തി.

Share
അഭിപ്രായം എഴുതാം