കുർമുതുലി കരകൗശലത്തൊഴിലാളികൾ ദുർഗ പൂജയുടെ തിരക്കില്‍

കൊൽക്കത്ത സെപ്റ്റംബർ 18 : ബംഗാളി സമൂഹത്തിനായി ഈ വർഷത്തെ ഏറ്റവും വലിയതും ഏറെ പ്രതീക്ഷയോടെ കാത്തിരിക്കുന്നതുമായ ഉത്സവമായ ദുർഗ പൂജ അടുക്കുമ്പോൾ, കുമാർട്ടുലിയിലെ കരകൗശലത്തൊഴിലാളികൾ അർദ്ധരാത്രി വരെ ജോലി ചെയ്യുന്നു.

വടക്കൻ കൊൽക്കത്തയിലെ ശോഭബസാറിനടുത്താണ് കുമാർട്ടൂലി എന്ന കുശവന്റെ വാസസ്ഥലം സ്ഥിതി ചെയ്യുന്നത്. കരകൗശലത്തൊഴിലാളികൾ സാധാരണയായി എട്ട് മണിക്കൂർ ഷിഫ്റ്റിലാണ് ജോലി ചെയ്യുന്നത്, പക്ഷേ പൂജയ്ക്ക് തൊട്ടുമുമ്പ്, രാത്രി മുഴുവൻ ഓവർടൈം വേതനം നൽകി അവർ പ്രവർത്തിക്കുന്നു.

1950 മുതൽ ഹിന്ദു ദേവന്മാരുടെ ഉയർന്ന നിലവാരമുള്ള വിഗ്രഹങ്ങൾ ശില്പം ചെയ്യുന്ന ബിസിനസ്സിലാണ് പ്രദേശം. കളിമൺ വിഗ്രഹങ്ങൾ സൃഷ്ടിക്കാൻ അദ്ധ്വാനിക്കുന്ന നിരവധി പ്രഗത്ഭരായ കുശവന്മാർ ഇവിടെയുണ്ട്. ഈ വിഗ്രഹങ്ങൾ വളരെ പ്രചാരമുള്ളതും ദുർഗ പൂജ ഉത്സവത്തിൽ ഏറെ ആവശ്യപ്പെടുന്നതുമാണ്. കുമാർട്ടുലിയുടെ നൂതന രൂപകൽപ്പനകളും മികച്ച നിലവാരവും യുഎസ്, ഓസ്‌ട്രേലിയ, യുകെ, ന്യൂസിലൻഡ് തുടങ്ങിയ രാജ്യങ്ങൾ ഉൾപ്പെടെ ലോകമെമ്പാടുമുള്ള കലാപ്രേമികളുടെ ഹൃദയത്തിൽ ഒരു പ്രത്യേക സ്ഥാനം നേടി.

മെച്ചപ്പെട്ട ഉപജീവനത്തിനായി ഇവിടെയെത്തിയ ഒരു കൂട്ടം കുശവന്മാർ രൂപീകരിച്ച കുമാർത്തുലി എന്ന സ്ഥലത്താണ് ഇപ്പോള്‍ 150 ഓളം കുടുംബങ്ങൾ താമസിക്കുന്നത്. ഈ പ്രദേശത്ത് 500 ലധികം വർക്ക് ഷോപ്പുകൾ ഉള്ളതിനാൽ, വിഗ്രഹങ്ങളും മറ്റ് മൺപാത്ര നിർമാണങ്ങളും ഇവിടെ തലമുറകളിലേക്ക് എത്തിക്കുന്നു.

Share
അഭിപ്രായം എഴുതാം